Thursday, 31 March 2011

Chưa tách thửa có được chuyển nhượng QSDĐ?

Posted on 02:01 by nxt


Thứ hai, 02/02/2009, 14:36 GMT+7
* Gia đình tôi có mua một mảnh đất 40 m2 tại Yên Sở, Hoàng Mai, Hà Nội vào tháng 1-2008, có giấy xác nhận của địa chính và chính quyền xã. Mảnh đất tôi mua là một phần của mảnh đất 500m2, có sổ đỏ, trong đó ghi rõ đất ở lâu dài, do huyện Thanh Trì cấp trước năm 1990. Vậy tôi muốn tách sổ riêng thì cần có những giấy tờ gì? Xin cảm ơn. (Nguyễn Thị Huyền)

- Trả lời của luật sư Nguyễn Văn Hậu:
Vì miếng đất 500m2nêu trên đã có giấy chứng nhận QSDĐ nên để có thể chuyển nhượng một phần miếng đất (40m2đất nêu trên) thì người chuyển nhượng QSDĐ cho bạn phải tiến hành thủ tục tách thửa tại Phòng Tài nguyên - môi trường quận Hoàng Mai, TP.Hà Nội.
Sau khi tách thửa xong thì người chuyển nhượng mới có thể chuyển nhượng 40m2đất trên cho bạn được (điểm c khoản 1 Điều 117 Nghị định 181/2004/NĐ-CP ngày 29-10-2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai). Hồ sơ tách thửa theo quy định tại Điều 145 Nghị định 181/2004/NĐ-CP gồm có:
a) Đơn xin tách thửa;
b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
Bạn có thể liên hệ chỗ Phòng Tài nguyên - môi trường quận Hoàng Mai, TP.Hà Nội để biết thêm chi tiết.

No Response to "Chưa tách thửa có được chuyển nhượng QSDĐ?"

Leave A Reply