Wednesday, 30 March 2011

Chuyển nhượng đất nông nghiệp để xây dựng nhà xưởng

Posted on 20:39 by nxt


Thứ hai, 31/05/2010, 13:49 GMT+7
Hỏi: Do nhu cầu mở rộng sản xuất, tôi dự định nhận chuyển nhượng 2.000m2 đất trồng lúa tại H.Củ Chi để xây dựng nhà xưởng mới.

Xin hỏi, tôi có được nhận chuyển nhượng không, điều kiện để nhận chuyển nhượng là gì?

Trần Chí Dũng -Củ Chi, TP.HCM

- Trả lời:

Theo Điều 100 Nghị định 181/2004/NĐ-CP, ông muốn nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất (SDĐ) để thực hiện kinh doanh phi nông nghiệp thì cần phải có các điều kiện sau:

Mục đích sử dụng diện tích đất nhận chuyển nhượng phải phù hợp với quy hoạch, kế hoạch SDĐ đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt.

Được UBND cấp có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích SDĐ, xác định thời hạn SDĐ đồng thời xét duyệt nhu cầu SDĐ.

Đã thực hiện nghĩa vụ tài chính khi chuyển mục đích SDĐ theo quy định của pháp luật.

Như vậy, trước lúc nhận chuyển nhượng, ông nên liên hệ UBND H.Củ Chi để kiểm tra quy hoạch SDĐ của khu đất, kiểm tra xem khu đất có được chuyển mục đích sử dụng không, đồng thời ông cần tuân thủ các điều kiện đã nêu như trên thì sẽ được nhận chuyển nhượng quyền SDĐ để thực hiện dự án đầu tư phi nông nghiệp.

No Response to "Chuyển nhượng đất nông nghiệp để xây dựng nhà xưởng"

Leave A Reply