Thursday, 31 March 2011

Chuyển nhượng nhà bằng giấy phép ủy quyền?

Posted on 01:18 by nxt


Thứ tư, 01/07/2009, 09:22 GMT+7
Năm 1982, mẹ tôi có mua một căn nhà do chủ nhà (có chồng là người nước ngoài đã chết trước giải phóng) xuất cảnh bán lại. Lúc đó, Sở Nhà đất TP.HCM có cấp cho mẹ tôi giấy ủy quyền nhà.
Nay mẹ tôi 82 tuổi muốn làm thủ tục tặng cho nhà cho tôi thì có được không? Hợp đồng tặng cho nhà có cần phải đi công chứng hay không? Có buộc phải đến các phòng công chứng hay đến UBND quận cũng được?

dieuhien971968@yahoo.com
Trả lời:

Theo khoản 2d Điều 10 Quyết định 54 ngày 30/3/2007 của UBND TP.HCM, giấy phép ủy quyền nhà ở do Sở Quản lý nhà đất và công trình công cộng, Sở Nhà đất hoặc UBND quận, huyện cấp, có nội dung công nhận quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở cho người thụ ủy được xem là một trong những loại giấy tờ hợp lệ về tạo lập nhà ở - đất ở.

Nếu căn nhà mà bạn nêu trong thư có giấy này thì mẹ bạn có thể làm thủ tục tặng cho nhà cho bạn. Theo khoản 3 Điều 93 Luật Nhà ở, Điều 2 Luật Công chứng, mẹ bạn phải đến các cơ quan công chứng (tùy lựa chọn) để được chứng nhận hợp đồng tặng cho nhà ở.

No Response to "Chuyển nhượng nhà bằng giấy phép ủy quyền?"

Leave A Reply