Thursday, 31 March 2011

Chuyển đổi sử dụng đất và nghĩa vụ tài chính

Posted on 01:40 by nxt


Thứ hai, 16/03/2009, 11:45 GMT+7
Hỏi: Bố mẹ tôi được bà nội cho mảnh đất khoảng 250m2 để sinh sống. Lúc đó nó còn là cái ao, gia đình tôi tự lấp ao, xây nhà và đã sống được hơn 10 năm ở đó. Mẹ tôi bảo bây giờ muốn chuyển từ đất ao sang đất sinh hoạt thì rất tốn kém, điều này có đúng không? Chúng tôi phải làm thế nào?(qaqapo001@... )

- Trả lời:
Theo thư của bạn, tôi hiểu gia đình bạn đã xây nhà trên đất trong khoảng thời gian từ ngày 15-10-1993 đến trước ngày 1-7-2004.
Theo khoản 6 Điều 50 của Luật Đất đai năm 2003 thì gia đình bạn có thể được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất làm nhà ở, nếu thỏa mãn các điều kiện: được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch sử dụng.
Nghĩa vụ tài chính:Nếu được Nhà nước cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất làm nhà ở thì gia đình bạn phải nộp tiền sử dụng đất bằng: 50% giá đất ở. Giá đất ở làm căn cứ để tính nghĩa vụ tài chính là theo khung giá đất được UBND tỉnh, thành phố nơi tọa lạc thửa đất của bạn ban hành hàng năm (khoản 2, Điều 8 Nghị định 198/2004/NĐ-CP).
Ngoài ra gia đình bạn còn phải nộp lệ phí trước bạ là 0,5% tổng giá trị đất ở và nhà ở (khoản 2 Điều 1 Nghị định 80/2008/NĐ-CP).
Thông thường số tiền phải nộp khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở là một khoản tiền rất lớn, tùy thuộc vào vị trí đất. Tuy nhiên, nếu gia đình bạn chưa đủ khả năng nộp tiền sử dụng đất thì có thể xin nợ tiền sử dụng đất (Điều 5 Nghị định 84/2007/NĐ-CP).
Thân ái chào bạn.

No Response to "Chuyển đổi sử dụng đất và nghĩa vụ tài chính"

Leave A Reply