Wednesday, 30 March 2011

Công chứng ủy quyền khi mua BĐS?

Posted on 21:38 by nxt


Thứ sáu, 09/04/2010, 10:12 GMT+7
Hỏi: Nếu như tôi mua nhà ở Hà Nội mà ko có hộ khẩu thì phải công chứng ủy quyền đúng ko? Thời hạn của công chứng uỷ quyền tối đa là bao nhiêu lâu?

Công chứng uỷ quyền thì phải làm Hợp đồng công chứng phải ko?
Dương Mr 

- Trả lời:

Chào bạn,

Theo quy định của UBND thành phố Hà Nội, hiện nay thành phố chưa cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất cho người không có hộ khẩu thường trú tại thành phố.

Trong trường hợp bạn có nguyện vọng mua nhà đất ở Hà Nội, bạn chỉ có thể lập hợp đồng ủy quyền (có công chứng) cho người khác có hộ khẩu thành phố đứng tên hộ. Đến khi chính quyền Hà Nội rỡ bỏ hạn chế nói trên, bạn làm thủ tục sang tên.

Căn cứ Điều 582 Bộ luật Dân sự, thời hạn ủy quyền do các bên thỏa thuận hoặc do pháp luật quy định. Nếu không có thỏa thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực một năm kể từ ngày xác lập việc ủy quyền. Sau khi đã hết hạn hợp đồng ủy quyền, nếu muốn bạn có thể làm hợp đồng ủy quyền mới để tiếp tục ủy quyền cho người khác đứng tên hộ.

Nội dung cơ bản của hợp đồng ủy quyền bao gồm:

1. Thông tin của người ủy quyền và người được ủy quyền

2. Nội dung của công việc được ủy quyền

3. Thời hạn uỷ quyền

4. Uỷ quyền lại cho người thứ 3

5. Nghĩa vụ của bên được uỷ quyền

6. Quyền của bên được uỷ quyền

7. Nghĩa vụ của bên uỷ quyền

8. Quyền của bên uỷ quyền

9. Trường hợp đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng uỷ quyền

10. Chấm dứt hợp đồng uỷ quyền

11. Các nội dung khác

Thân ái

No Response to "Công chứng ủy quyền khi mua BĐS?"

Leave A Reply