Thursday, 31 March 2011

Điều kiện tách thửa đất có nhà

Posted on 00:13 by nxt


Thứ sáu, 23/10/2009, 16:56 GMT+7
Tháng 9-2008, tôi có mua của ông N. một căn nhà cấp bốn (diện tích 40 m2), nằm trong tổng diện tích 48 m2 đất nông nghiệp. Nhà này xây dựng không phép trước ngày 1-7-2004 và ông N. đã nộp phạt theo quy định.Hiện nay chủ đất cũ vẫn đứng tên trên giấy đỏ và chưa tách thửa cho ông N. Vậy tôi có thể xin tách thửa, chuyển mục đích sử dụng đất và xin giấy hồng hay không? (Vương Thị Kim Nhung)

Ông Hồ Minh Dương, Trưởng phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Hóc Môn, TP.HCM trả lời:

Theo khoản 2d Điều 3 Quyết định 19 ngày 25-2-2009 của UBND TP.HCM, đối với đất nông nghiệp thuộc địa bàn huyện Hóc Môn, nếu thửa đất có diện tích từ 1.000 m2 trở xuống thì thực hiện thủ tục thay đổi mục đích sang đất ở, sau đó thực hiện tách thửa với các điều kiện quy định. Diện tích tối thiểu sau khi tách thửa đối với đất ở chưa có nhà tại huyện là 120 m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 7 m (đã trừ lộ giới); đối với đất có nhà hiện hữu là 80 m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 5 m. Do miếng đất của bà chưa đảm bảo được diện tích theo quy định nên bà không được phép tách thửa.

Đồng thời, theo Điều 134 Nghị định 181 ngày 29-10-2004 của Chính phủ, hồ sơ chuyển mục đích sử dụng đất gồm có: Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất, giấy đỏ hoặc một trong các loại giấy tờ hợp lệ về quyền sử dụng đất. Do bà không mua bán với người chủ đất, lại mua bằng giấy tay, không có các giấy tờ theo quy định nên bà không đủ điều kiện để được công nhận quyền sử dụng đất.

Bà có thể liên hệ với Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện để được hướng dẫn cụ thể.

No Response to "Điều kiện tách thửa đất có nhà"

Leave A Reply