Wednesday, 30 March 2011

Làm sổ đỏ bằng quyết định cấp nhà

Posted on 21:05 by nxt


Thứ năm, 29/04/2010, 08:23 GMT+7
Hỏi: Tôi mới mua giấy tay một căn nhà ở phường Trường Thọ, quận Thủ Đức.

Người bán có đưa cho tôi một quyết định cấp nhà do Nhà máy sữa vinamilk cấp từ năm 1984. Vậy với giấy đó tôi có thể làm giấy hồng hay không?

tran duy khoa (khoatran0682@yahoo.com.vn)

- Trả lời:

Thư bạn nêu không cụ thể nên chúng tôi cung cấp một số quy định về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở để bạn tham khảo.

Theo Điều 7 Nghị định 88 ngày 19-10-2009 của Chính phủ, người sử dụng đất được chứng nhận quyền sử dụng đất nếu thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 49 Luật Đất đai. Như đã sử dụng đất ổn định trước ngày 15-10-1993, nay được UBND cấp phường xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp quy hoạch…

Còn theo Điều 8, chủ sở hữu nhà ở được chứng nhận quyền sở hữu nhà ở nếu có giấy tờ chứng minh việc tạo lập hợp pháp về nhà ở (giấy phép xây dựng nhà ở; hợp đồng mua bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước hoặc giấy tờ về thanh lý, hóa giá nhà ở thuộc sở hữu nhà nước từ trước ngày 5-7-1994 v.v...). Nếu không có một trong những giấy tờ này, cá nhân phải có giấy tờ xác nhận của UBND cấp xã về nhà ở đã được xây dựng trước ngày 1-7-2006, nhà ở không có tranh chấp, được xây dựng trước khi có quy hoạch hoặc phải phù hợp quy hoạch đối với trường hợp xây dựng sau khi có quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị.

Bạn cần liên hệ với UBND quận nơi có căn nhà để được hướng dẫn cụ thể.
 

No Response to "Làm sổ đỏ bằng quyết định cấp nhà"

Leave A Reply