Thursday, 31 March 2011

Muốn được tư vấn để tách giấy tờ cho nhà phân lô

Posted on 01:21 by nxt


Thứ hai, 29/06/2009, 02:14 GMT+7
Năm 2006, tôi mua một ngôi nhà 42m2 x 4 tầng, giá 800 triệu đồng, hợp đồng viết tay, đã giao bên bán 700 triệu đồng. Phần còn lại, theo thỏa thuận, sẽ thanh toán sau khi bên bán bàn giao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và hoàn thành nghĩa vụ thuế.

Đây là một trong số 10 nhà phân lô của chủ đất. 10 nhà trên có chung giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, đã được bán hết và cũng chưa được được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất riêng. Tôi muốn nhờ tư vấn để sớm tách được giấy tờ?

 Nguyễn Xuân Phương
Trả lời:

Trong trường hợp này, bạn cần liên hệ với chủ đất để ký kết hợp đồng chuyển nhượng có công chứng và yêu cầu chủ đất hoàn tất thủ tục tách thửa. Nếu thửa đất đó tại Hà Nội, sẽ áp dụng theo quy định tại quyết định số 26/2008/QĐ-UB ngày 28/5/2008 của UBND thành phố.

Theo đó, thửa đất có chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng (chiều dài của thửa đất tính từ cột mốc được phép xây dựng) từ 3m trở lên, đồng thời thửa đất còn lại (phần diện tích đất còn lại của người chuyển nhượng cho bạn) sau khi tách thửa đảm bảo đủ các điều kiện sau đây:

- Có diện tích không nhỏ hơn 30m2;
- Có chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng (chiều dài của thửa đất tính từ cột mốc được phép xây dựng) từ 3 m trở lên.

Theo quy định tại Điều 19 nghị định 84 năm 2007, hồ sơ gồm có:

- Đơn xin tách thửa;
- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chung;
- Hợp đồng mua bán (có công chứng);
- Trích lục thửa đất do đơn vị có chức năng đo đạc địa chính thực hiện;
- CMTND và hộ khẩu (bản sao có công chứng hoặc chứng thực) của bên mua và bán.

Những hồ sơ này cần được gửi đến Phòng tài nguyên môi trường để xin tách thửa.

No Response to "Muốn được tư vấn để tách giấy tờ cho nhà phân lô"

Leave A Reply