Thursday, 31 March 2011

Nhà đất được cấp giấy hồng nếu phù hợp quy hoạch

Posted on 01:18 by nxt


Thứ ba, 30/06/2009, 14:41 GMT+7
Tôi có mua giấy tay một căn nhà ở huyện Nhà Bè. Người bán nhà cho tôi cũng chỉ có giấy mua bán viết tay với người chủ trước. Diện tích đất có căn nhà đó có nguồn gốc là đất ruộng, được san lấp, cất nhà vào năm 1992.

Hiện tại đất đó được quy hoạch là đất dân cư nông thôn. Vậy tôi có làm được giấy hồng hay không?

Trần Minh Hoàng, TP.HCM
Trả lời:

Theo khoản 4 Điều 50 Luật Đất đai, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các loại giấy tờ quy định nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15/10/1993, nay được UBND cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch sử dụng đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

Ngoài ra, theo khoản 1c Điều 5 Quyết định 54 ngày 30/3/2007 của UBND TP.HCM, nhà ở được xây dựng trên đất đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ được xem xét, cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

Nếu nhà, đất của ông thuộc các trường hợp nêu trên, ông có thể nộp hồ sơ đến UBND cấp huyện để được xem xét, cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở.

No Response to "Nhà đất được cấp giấy hồng nếu phù hợp quy hoạch"

Leave A Reply