Wednesday, 30 March 2011

Phạt hành vi cơi nới trái phép để kinh doanh ở chung cư

Posted on 20:13 by nxt


Thứ hai, 14/06/2010, 11:46 GMT+7
Hỏi: Gia đình tôi đang sống ở một chung cư. Trong quá trình kinh doanh dịch vụ sửa chữa xe gắn máy, chủ sở hữu một hộ ở tầng trệt tự ý cơi nới thêm gác lửng chứa phụ tùng sửa xe và dầu nhớt gây ảnh hưởng đến sinh hoạt của gia đình tôi.

Xin hỏi pháp luật xử lý việc này ra sao?

maigtcc@yahoo.com

-Trả lời:

Theo khoản 3 Điều 52 Nghị định 23 ngày 27-2-2009 của Chính phủ, cơ quan chức năng có quyền phạt tiền từ 15 đến 20 triệu đồng đối với tổ chức, cá nhân có một trong các hành vi sau đây về quản lý, sử dụng nhà chung cư: Kinh doanh nhà hàng, karaoke, vũ trường; sửa chữa xe máy, kinh doanh gia súc, gia cầm…; tự ý cơi nới, chiếm dụng diện tích, không gian hoặc làm hư hỏng tài sản thuộc phần sở hữu chung; kinh doanh gas, các vật liệu nổ, dễ cháy…

Người vi phạm còn bị buộc khôi phục tình trạng ban đầu, buộc phải thực hiện đúng các quy định về quản lý, sử dụng nhà ở.

Bạn có thể gửi đơn đề nghị UBND cấp huyện xem xét, giải quyết.

No Response to "Phạt hành vi cơi nới trái phép để kinh doanh ở chung cư"

Leave A Reply