Wednesday, 30 March 2011

Xác định thời điểm sử dụng đất

Posted on 20:57 by nxt


Thứ năm, 13/05/2010, 08:56 GMT+7
Hỏi: Ba tôi có mua một lô đất có đầy đủ giấy tờ, trong đó có hợp đồng mua bán đất. Mặc dù hai bên ký kết hợp đồng vào ngày 20-6-1993 nhưng phải đến ngày 20-11-1993 thì cơ quan thẩm quyền mới chứng nhận hợp đồng.

Vậy thời điểm sử dụng đất là trước hay sau ngày 15-10-1993 để ba tôi xin cấp giấy đỏ?

Trịnh Quang Khải (trinhquangkhai1982@gmail.com)

- Trả lời:

Nếu đất trên đã có giấy tờ hợp lệ (như giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp, hoặc có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính; giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất...) thì chính quyền sẽ căn cứ vào thời điểm cấp các giấy đó để xác định thời điểm bắt đầu sử dụng đất.

Trường hợp đất đó không có giấy tờ hợp lệ thì việc xác định thời điểm bắt đầu sử dụng đất ổn định được căn cứ vào ngày, tháng, năm sử dụng và mục đích sử dụng đất ghi trên một trong các giấy tờ như: biên lai nộp thuế sử dụng đất nông nghiệp, thuế nhà đất; giấy tờ về mua bán đất có chữ ký của các bên liên quan (không cần có chứng nhận của cơ quan, tổ chức)... (theo khoản 2 Điều 3 Nghị định 84 ngày 25-5-2007 của Chính phủ).

No Response to "Xác định thời điểm sử dụng đất"

Leave A Reply