Friday, 1 April 2011

Khiếu nại việc phạt hành vi lấn chiếm đất

Posted on 01:40 by nxt


Thứ bẩy, 08/01/2011, 10:48 GMT+7
Hỏi: Tôi có mua của xã một miếng đất và đã cất nhà ở được 15 năm. Năm 2003, tôi xin cấp giấy đỏ nhưng xã từ chối, viện lý do đất đó được quy hoạch để nâng cấp chợ.
Sau đó tôi nghe nói có người đã được cấp giấy đỏ. Tôi khiếu nại thì nhận được quyết định của huyện nói tôi vi phạm hành chính lấn chiếm đất đai, buộc tôi tháo dỡ, di dời. Huyện xử lý vậy có đúng không?
Trần Thanh Phong (347 QL 50, TP Mỹ Tho, Tiền Giang)
Trả lời:

Nếu ông bị UBND huyện ra quyết định xử phạt hành vi lấn chiếm đất theo Điều 9 Nghị định số 105 ngày 11/11/2009 của Chính phủ (về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai) thì ông phải chấp hành quyết định xử phạt trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt.

Trường hợp không đồng ý với quyết định đó, ông có thể nộp đơn khiếu nại đề nghị chủ tịch UBND huyện xem xét, giải quyết. Sau khi đã có quyết định giải quyết khiếu nại của chủ tịch UBND huyện, nếu vẫn không đồng ý thì ông có quyền khiếu nại tiếp đến chủ tịch UBND tỉnh hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại tòa án.

No Response to "Khiếu nại việc phạt hành vi lấn chiếm đất"

Leave A Reply