Friday, 1 April 2011

Tranh chấp đất bỏ hoang được sử dụng ổn định từ năm 1999

Posted on 01:51 by nxt


Thứ ba, 09/11/2010, 08:42 GMT+7
Hỏi: Năm 1975, mẹ tôi san lấp hầm hố, tháo dỡ kẽm gai ở khu đất đồn bót để làm nhà ở. Đến năm 1999, có một người từ nơi khác đến tranh chấp đòi mẹ tôi trả đất.Dù không có căn cứ nhưng UBND thị xã vẫn ra quyết định buộc mẹ con tôi phải dỡ nhà trả đất. Mẹ tôi tiếp tục khiếu nại thì ngày 25-5-2003, UBND tỉnh đã ra quyết định bác đơn khiếu nại của mẹ tôi. Sau đó, UBND thị xã đã ra quyết định cưỡng chế, chỉ cho gia đình tôi sử dụng 134,75 m2, số diện tích còn lại giao trả cho người tranh chấp. Cách giải quyết này đúng hay sai?

Cẩm Nhung (camnhunghcm@...)
- Trả lời:

Theo khoản 2 Điều 38 Luật Đất đai năm 1993 (có hiệu lực trong trường hợp của chị), đối với các tranh chấp về quyền sử dụng đất giữa cá nhân, hộ gia đình với nhau mà người sử dụng đất không có giấy chứng nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, UBND cấp huyện có nhiệm vụ giải quyết. Trong trường hợp không đồng ý với quyết định giải quyết của UBND cấp huyện, đương sự có quyền khiếu nại lên UBND cấp tỉnh. Quyết định của UBND cấp tỉnh có hiệu lực thi hành.

Như vậy, dù nội dung thế nào thì quyết định giải quyết tranh chấp đất của UBND tỉnh mà chị nêu trong thư đã có hiệu lực thi hành vào năm 2003.

No Response to "Tranh chấp đất bỏ hoang được sử dụng ổn định từ năm 1999"

Leave A Reply