Friday, 1 April 2011

Xử lý giao dịch dân sự vô hiệu

Posted on 02:34 by nxt


Thứ bẩy, 25/09/2010, 08:54 GMT+7
Hỏi: Năm 2003, khi em tôi đi làm xa, cha tôi đã tự ý bán một phần đất do em tôi đứng tên (việc mua bán chỉ làm giấy tay, hiện người mua đất chưa xây dựng gì). Nay nếu em tôi không chịu làm thủ tục tách thửa cho người mua thì cha tôi phải chịu trách nhiệm như thế nào?

Thành Vinh (pvanhhong@...)

- Trả lời:

Theo quy định của Bộ luật Dân sự, Luật Đất đai năm 1993, 2003, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất chỉ được công nhận khi có đầy đủ các điều kiện như sau: Người tham gia giao kết hợp đồng có năng lực hành vi dân sự, hoàn toàn tự nguyện; mục đích và nội dung của hợp đồng không trái pháp luật, đạo đức xã hội; đất chuyển nhượng đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; bên chuyển nhượng phải có đủ điều kiện chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng phải có đủ điều kiện về nhận chuyển nhượng theo quy định; hợp đồng chuyển nhượng được lập thành văn bản có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của UBND cấp có thẩm quyền.

Do giao dịch mua bán đất giữa cha của bạn với người mua không đảm bảo các điều kiện nêu trên nên nhiều khả năng đó là giao dịch dân sự vô hiệu. Theo khoản 2 Điều 137 Bộ luật Dân sự, khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận... Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.

No Response to "Xử lý giao dịch dân sự vô hiệu"

Leave A Reply